Alicho kisema Pavel Durov mmiliki wa Telegram kuhusiana na sakata la WhatsApp kudukuliwa .






"Kwa nini WhatsApp Haitakuwa salama"
                         
Dunia inaonekana inashtuliwa na habari kwamba WhatsApp imegeuka kuwa chanzo cha simu yoyote  kuingia kwenye spyware. Kila kitu kwenye simu yako, ikiwa ni pamoja na picha, barua pepe na maandiko ziliweza kupatikana kwa wadukuaji  kwa sababu tu ulikuwa umeweka WhatsApp kwenye simu yako .

Habari hii haijanishangaza kwangu ingawa, Mwaka jana Whatsapp ilipaswa kukubali kuwa na suala linalofanana sana na hili lililotokea -kupiga simu moja ya video kupitia Whatsapp ilitakiwa yote haya wadukuaji walihitajika kupata data kamili ya simu yako.

Kila wakati Whatsapp inakuwa kwenye kurekebisha na wanapitia mazingira magumu katika programu yao, kila kipya kinaonekana mahali pake. Masuala yao yote ya usalama yanafaa kwa ufuatiliaji, na ikibidi waweze kuangalia na pia kufanya kazi nyingi kupitia mlango wa nyuma (back doors).

Tofauti na Telegramu, Whatsapp sio chanzo cha wazi, kwa hiyo hakuna njia kwa mtafiti wa usalama kutazama urahisi ikiwa kuna mlango wa nyuma (backdoors) katika msimbo wake. Sio tu hivo pia  Whatsapp haijawahi kuchapisha code yake, wanafanya kinyume kabisa: WhatsApp inakusudia kufuta binary zao za programu ili kuhakikisha hakuna mtu anayeweza kujifunza vizuri.

WhatsApp na kampuni  mzazi wake Facebook  inahitajika kutekeleza mambo yake yaki usalama kupitia backdoors - kupitia michakato ya siri kama amri ya GB ya FBI .Si rahisi kuendesha programu ya mawasiliano salama kutoka Marekani. Wiki moja timu yetu iliyotumiwa huko Marekani mnamo 2016 ilipata majaribio matatu ya kuingia kwa FBI . Fikiria nini miaka 10 katika mazingira ambayo inaweza kuleta kampuni ya Marekani.

Ninaelewa mashirika ya usalama yanamaanisha kutumia milango ya nyuma kwa jitihada za kupambana na ugaidi. Tatizo hilo ni rejeo na hizo pia zinaweza kutumiwa na wahalifu na serikali za mamlaka. Hakuna ajabu madikteta wanaonekana kupenda Whatsapp. Ukosefu wake wa usalama unawawezesha kupeleleza watu wao wenyewe, hivyo WhatsApp inaendelea kuwa inapatikana kwa urahisi katika maeneo kama Urusi au Iran, ambapo Telegram inapingamizi kwa mamlaka.

Kwa kweli, nilianza kufanya kazi kwenye Telegram kama majibu ya moja kwa moja kwenye shinikizo la kibinafsi kutoka kwa mamlaka ya Kirusi. Nyuma ya hapo, mwaka wa 2012, Whatsapp bado ilikuwa ikihamisha ujumbe wake kwa maandishi ya wazi katika usafirishaji. Hiyo ilikuwa rahisi. Siyo serikali tu au wahasibu, lakini watoa nambari za simu na wachezeshaji wa wi-fi walipata maandiko yote ya Whatsapp.

Baadaye WhatsApp waliongezea baadhi ya encryption, ambayo kwa haraka iligeuka kuwa mbinu ya uuzaji: Ufunguo wa kufungua ujumbe unapatikana kwa serikali kadhaa, ikiwa ni pamoja na Warusi . Kisha, wakati Telegram ilianza kupata umaarufu, Wasanidi wa WhatsApp waliuza kampuni yao kwenye Facebook na kutangaza kuwa "Faragha ilikuwa katika DNA yao" . Ikiwa ni kweli, lazima ikawa ni dormant au gene recessive.

Miaka 3 iliyopita Whatsapp ilitangaza kutekeleza end-to-end encryption "hakuna mtu wa tatu anaweza kupata ujumbe". Iliwataka watumiaji wake kuwa wanapotaka kufuta whatsapp walitakiwa kufanya back-up ya chati zao. Wakati wa kushinikiza hii, WhatsApp haikuwaambia watumiaji wake kwamba wakati wakifanya hivo, ujumbe hauwi na ulinzi wa end-to-end encryption na unaweza kupatikana kwa wadukuzi na wahasibu wa utekelezaji wa sheria.

Anaendelea bwana Pavel Durov kwa kusema,
   Metadata inayotokana na watumiaji wa WhatsApp - logs zote zinaweza kuelezea ni nani anayezungumza na nani na wakati gani-Hii inaweza kutokeza kwa aina zote za mashirika katika kiasi kikubwa na kampuni mama ya WhatsApp . Juu yake,kukiwa na mchanganyiko wa udhaifu mkubwa ambao kwa wengine ni  muhimu na wanautumia kufanikiwa.

WhatsApp ina historia thabiti - kutoka kwenye encryption sifuri wakati wa kuanzishwa kwa mfululizo wa masuala ya usalama kwa urahisi na kufaa kwa ajili ya ufuatiliaji. ukiangalia nyuma, encryption haikuwepo hata siku moja katika safari ya miaka 10 ya WhatsApp wakati huduma hii imefungwa. Ndiyo sababu sidhani kwamba ukifanya update kwenye  programu ya WhatsApp kwenye simu yako ya mkononi itakufanya kuwa salama kwa mtu yeyote mdukuzi. Kwa nini Whatsapp kuwa huduma ya faragha, ina hatari ya kupoteza masoko yote na kupigana na mamlaka katika nchi yao. Lakini hawaonekani kuwa tayari kwa hilo.

Mwaka jana, waanzilishi wa Whatsapp waliacha kazi kwenye kampuni kutokana na wasiwasi juu ya faragha ya watumiaji .Ikiwa nikwa maagizo ya gag au NDA, hivyo hawawezi kujadili backdoors hadharani bila kuhatarisha au kupoteza ujira na uhuru wao. Waliweza kukubali, hata hivyo, kwamba "waliuza faragha ya watumiaji wao".

Ninaweza kuelewa kwanini wanasita waanzilishi wa Whatsapp kutoa maelezo zaidi - si rahisi kuweka faraja yako katika hatari. Miaka michache iliyopita nilihitaji kuondoka nchi yangu baada ya kukataa kuzingatia ukiukaji wa faragha wa serikali wa watumiaji VK . Haikuwa ya kupendeza. Lakini napenda kufanya kitu kama hiki tena? Furahini. Kila mmoja wetu atakufa , lakini sisi kama aina tutaamka karibu kwa muda. Ndiyo sababu nadhani kukusanya pesa, umaarufu au nguvu havina maana. Kutumikia ubinadamu ni jambo pekee ambalo linafaa kwa muda mrefu.

Na hata hivyo, licha ya nia zetu, ninahisi tunaruhusu ubinadamu chini ya hadithi hii yote ya Whatsapp ya spyware. Watu wengi hawawezi kuacha kutumia Whatsapp, kwa sababu marafiki zao na familia bado wapo humo. Ina maana sisi katika Telegram tumefanya kazi mbaya ya kuwashawishi watu kubadilika. Wakati tulipokuwa tukivutia mamia ya mamilioni ya watumiaji katika miaka mitano iliyopita, hii haikuwa ya kutosha. Wengi wa watumiaji wa mtandao wa whatsapp bado wanafanyika kama mateka kwani wapo katika ushirika wa Facebook / Whatsapp / Instagram. Wengi wa wale wanaotumia Telegram pia wapo kwenye Whatsapp, maana ya kwamba bado simu zao zina hatari. Hata wale ambao walisema WhatsApp kabisa kabisa hutumia Facebook au Instagram, na wote ambao wanafikiri ni sawa kuibiwa nywila yako kwa plain text (bado siamini kampuni ya tech inaweza kufanya kitu kama hiki na kuondokana na hii).

ni karibu miaka 6 sasa ya kuwepo kwake, Telegram haikuwa na uvujaji mkubwa wa data au usalama wa aina ya Whatsapp inayoonyesha kila miezi michache. Katika kipindi hicho cha miaka 6, tulifafanua juu ya zero data  hasa kwa vyama vya tatu, wakati Facebook / Whatsapp imekuwa ikigawana kila kitu kizuri na kila mtu ambaye alidai kuwa alifanya kazi kwa serikali.

Watu wachache nje ya jumuiya ya mashabiki wa Telegram wameweza kutambua kwamba vipengele vipya katika programu ya ujumbe ya whatsapp vimeonekana kwenye Telegramu mapema kabla yao kwanza, na kisha husafirishwa kikaboni na Whatsapp. Hivi karibuni  tunashuhudia jaribio la Facebook ili kukopa falsafa nzima ya Telegram, na Zuckerberg akitangaza kwa ghafla umuhimu wa faragha na kasi, akitoa mfano wa maelezo ya programu ya Telegramu kwa neno katika hotuba yake ya F8.

Lakini kunyoosha uongo juu ya FB na ukosefu wa ubunifu hautasaidia. Tunapaswa kukubali Facebook inafanya mkakati wa ufanisi. Angalia kile walichofanya kwa Snapchat .

Sisi katika Telegram tunapaswa kutambua wajibu wetu wa nini tunataka  kutengeneza wakati ujao. jiulize ni sisi au ukiritimba wa Facebook. Ni uhuru na faragha au tamaa na unafiki. Timu yetu imekuwa ikishindana na Facebook kwa miaka 13 iliyopita. Sisi tayari tunawapiga bao mara moja, katika soko la mitandao ya kijamii ya Mashariki ya Ulaya . Tutawapiga tena kwenye soko la ujumbe wa kimataifa.

Haitakuwa rahisi. Idara ya uuzaji wa Facebook ni kubwa. Sisi katika Telegram, hata hivyo, kufanya masoko ya sifuri. Hatutaki kulipa waandishi wa habari na watafiti kuwaambia ulimwengu kuhusu Telegram. Kwa hiyo, tunategemea wewe mwenyewe utufate na uone- mamilioni ya watumiaji wetu. Ikiwa ungependa Telegram vya kutosha, utawaambia marafiki zako kuhusu hilo. Na ikiwa kila mtumiaji wa Telegram ataweza kushawishi marafiki zake kufuta Whatsapp na kudumu kwa Telegram, Telegram tayari itakuwa maarufu zaidi kuliko Whatsapp.

Wakati wa uchoyo na unafiki utaisha. Wakati wa uhuru na faragha utaanza. Ni karibu zaidi kuliko inavyoonekana. "Pavel Durov alisema".